Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào? Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào?

Thừa phát lại chấm dứt hoạt động khi nào?

Blog Thừa phát lại - Bạn đọc lephan...@gmail.com có câu hỏi về việc Văn phòng Thừa phát lại chấm dứt hoạt động trong trường hợp nào?

Sau khi nghiên cứu quy định pháp luật, Blog Thừa phát lại xin trả lời như sau:

Điều 30 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định Văn phòng Thừa phát lại bị chấm dứt hoạt động trong các trường hợp sau đây:

- Tự chấm dứt hoạt động;

- Bị thu hồi Quyết định cho phép thành lập theo quy định tại Điều 31 của Nghị định này;

- Bị hợp nhất, bị sáp nhập.

Trường hợp chấm dứt hoạt động theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này thì chậm nhất là 30 ngày trước thời điểm dự kiến chấm dứt hoạt động, Văn phòng Thừa phát lại phải có báo cáo bằng văn bản gửi Sở Tư pháp nơi đăng ký hoạt động. Trước thời điểm chấm dứt hoạt động, Văn phòng Thừa phát lại có nghĩa vụ nộp đủ số thuế còn nợ, thanh toán các khoản nợ khác, hoàn thành thủ tục chấm dứt hợp đồng đã ký với người lao động, thực hiện xong các hợp đồng dịch vụ đã ký kết; trường hợp không thể thực hiện xong các hợp đồng dịch vụ đã ký kết thì phải thỏa thuận với người yêu cầu về việc thực hiện các hợp đồng đó.

Hình ảnh 1 văn phòng thừa phát lại (Nguồn: Internet)

Sở Tư pháp nơi Văn phòng Thừa phát lại đặt trụ sở có trách nhiệm thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của Văn phòng Thừa phát lại, trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi Quyết định cho phép thành lập, đăng tải thông tin về việc chấm dứt hoạt động của Văn phòng Thừa phát lại trên cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp và thông báo bằng văn bản cho các cơ quan quy định tại Điều 23 của Nghị định này.

Trường hợp Văn phòng Thừa phát lại chấm dứt hoạt động theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày có Quyết định thu hồi Quyết định cho phép thành lập, Sở Tư pháp nơi Văn phòng Thừa phát lại đặt trụ sở có trách nhiệm thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Văn phòng Thừa phát lại, đăng tải thông tin về việc chấm dứt hoạt động của Văn phòng Thừa phát lại trên cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp và thông báo bằng văn bản cho các cơ quan quy định tại Điều 23 của Nghị định này.

Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày bị thu hồi Quyết định cho phép thành lập, Văn phòng Thừa phát lại có nghĩa vụ nộp đủ số thuế còn nợ, thanh toán xong các khoản nợ khác, làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động đã ký với người lao động; đối với hợp đồng dịch vụ đã ký kết mà chưa thực hiện hoặc chưa thực hiện xong thì phải chấm dứt hợp đồng. Hết thời hạn này mà Văn phòng Thừa phát lại chưa hoàn thành các nghĩa vụ về tài sản hoặc trường hợp Văn phòng Thừa phát lại chấm dứt hoạt động do bị thu hồi Quyết định cho phép thành lập vì Trưởng Văn phòng hoặc toàn bộ Thừa phát lại hợp danh của Văn phòng Thừa phát lại chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì tài sản của Văn phòng Thừa phát lại, của Thừa phát lại hợp danh được sử dụng để thanh toán các khoản nợ của Văn phòng Thừa phát lại theo quy định của pháp luật dân sự.

Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến các trường hợp văn phòng thừa phát lại bị chấm dứt hoạt động.Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Blog Thừa phát lại để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Bài viết dựa trên quan điểm cá nhân của tác giả hoặc tổng hợp từ các nguồn tin tức đã được dẫn chiếu trong bài viết. Nếu bạn cần thêm thông tin hoặc sử dụng dịch vụ Thừa phát lại, xin vui lòng liên hệ theo SĐT 0906 311 132 hoặc email blogthuaphatlai@gmail.com. Xin cảm ơn!

Đăng nhận xét

0 Nhận xét

Liên hệ

Tên

Email *

Thông báo *